Cần nhận báo giá

Nhận báo giá ngay »

Hotline tư vấn

0902 201 389

Ban công được đưa ra bao nhiêu

Ban công được đưa ra bao nhiêu ? Có được xây phòng trên ban công?

Ban công là phần đưa ra khỏi mặt bằng nhà và nằm ngoài ranh lộ giới được xây dựng. Về vai trò và lợi ích của ban công rất nhiều là nơi không gian thư giãn, ngắm cảnh, ban công cũng có tác dụng lấy sáng và tạo sự thông thoáng cho ngôi nhà, mặc khác ban công sẽ góp phần tạo nên kiến trúc của một ngôi nhà đẹp hơn, tính tế hơn và khả dụng.

Quy định về độ vươn ban công tại thành phố Hồ Chí Minh.

– Căn cứ Quyết định số 135/2007/QĐ-UBND ngày 08/12/2007 của Uy Ban nhân dân thành phố Hồ Chí Minh về kiến trúc nhà liên kế trong khu đô thị hiện hữu trên địa bàn TP HCM. Và một số quyết định số 45/2009/UBND ngày 03/07/2009 về sửa đổi quyết định 135/2007/ QĐ-UBND ngày 08/12/2007.

– Căn cứ quyết định số 04/2008/QD-BXD ngày 03/04/2008 của Bộ Trưởng Bộ Xây Dựng về việc ban hành “quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về quy hoạch xây dựng”

Theo các quy định trên quy định rất rõ về độ vươn ban công của nhà ở riêng lẻ tại TP HCM. An Bảo Khang xin tóm tắt để quý vị dễ dàng theo dõi, giảm bớt thời gian tìm kiếm.

ban công được đưa ra bao nhiêu
Độ vươn ban công nhà ở riêng lẻ tại TPHCM

Ban công được đưa ra bao nhiêu so với lộ giới xây dựng

Độ vươn ban công, ô văng nhô ra trên không gian lộ giới xây dựng (Nếu ban công nhô ra khỏi mặt bằng nhà những vẫn nằm trong lộ giới xây dựng thì quý vị không cần tuân thủ theo quy định này)

Độ vươn của ban công phụ thuộc vào chiều rộng lộ giới (tính cả về rộng mặt đường và vỉa hè) theo Điều 12 135/2007/ QĐ-UBND và Điều 16 số 45/2009/QĐ – UBND.

ban công được đưa ra bao nhiêu
Bảng quy định độ vươn của ban công theo chiều rộng lộ giới

Lưu ý: Mặt dưới của ban công, ô văng phải cao hơn mặt vỉa hè hiện hữu ổn định tối thiểu 3,5m.

Trường hợp đường (hẻm nhỏ) có hệ thống đường dây điện đi nổi có quy định hành lang an toàn, việc cho phép xây dựng ô văng, ban công phải đảm bảo các quy định về hành lang an toàn đối với hệ thống đường dây điện ( Cách đường dây điện >0,7m đối với dây có vỏ bọc, > 1,0m đối với dây trần).

Có được xây dựng phòng trên ban công?

Nếu ban công nằm trọng ranh lộ giới xây dựng: Được phép xây phòng và xây tường trên ban công.

Nếu ban công nằm ngoài ranh lộ giới xây dựng: Không được phép xây dựng phòng trên ban công, chỉ được phép làm lam trang trí, lan can, ô kính nhưng không được phép vượt 50% diện tích bề mặt. Điều 12 135/2007/QĐ – UBND quy định xây tường trên ban công như tường cánh gà, xây trang trí được phép xây dựng nhưng không vượt quá 50% diện tích bề mặt.

ban công được đưa ra bao nhiêu
Ban công được đưa ra bao nhiêu
ban công được đưa ra bao nhiêu
Ban công được đưa ra bao nhiêu

Qua bài viết này, An Bảo Khang hi vọng quý vị hiểu được những quy định của pháp luật về độ vươn ban công để có những ý tưởng thiết kế mẫu nhà tương lại của mình. Mặc khác, tránh được những sai phạm không đáng có liên quan đến pháp lý.

Hãy liên hệ công ty chuyên thiết kế và xây dựng nhà phố – An Bảo Khang qua hotline : 0902 201 389 để được chuyên viên tư vấn kỹ càng về quy định của pháp luật trước khi xây dựng nhà cửa.

ban công được đưa ra bao nhiêu
Ban công được đưa ra bao nhiêu

Từ khóa: xây nhà trọn gói | sửa chữa nhàđơn giá xây nhà năm 2021dịch vụ sửa nhà giá rẻđơn giá xây nhà phần thô 2021công ty sửa nhà quận 9xây dựng nhà quận 9

BÀI VIẾT LIÊN QUAN
BÀI VIẾT CŨ HƠN

Bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bình luận

Họ tên *
Email *
Điện thoại

Công trình tiêu biểu

Các công trình xây dựng nhà có quy mô lớn, nhà biệt thự, nhà có hầm, bán hầm, nhà 4 tầng, 5 tầng, 6 tầng…

Tiện ích tính chi phí xây dựng

Quý khách vui lòng nhập đầy đủ các thông tin bên dưới. Lưu ý quý khách nhập diện tích xây dựng(không phải diện tích đất) để có kết quả tính tương đối chính xác nhất. Chân thành cảm ơn quý khách!

0902 201 389
tel
tel 0902 201 389 tel Zalo tel Face